7 A'.A A A K

Iy e .

TOLEO NAMBA: 003 OKTOBA, 2019  www.meteo.go.t

TMA YATOA MWELEKEO
WAMVUA ZAVULI 2019 R

uk 5




©=— (#JARIDA LA HABARI * sxmemmm

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)

7.;@ 150:9001 2015 Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga

MAMLAKA YA HALI YA HEWA YAZINDULIWA RASMI
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Katibu Mkuu, Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano Dkt. Leonard
Chamuriho akizungumza wakati wa uzinduzi rasmi wa Mamlaka ya Hali
ya Hewa Tanzania (TMA) kutoka kuwa Wakala (Agency) katika ukumbi wa
Ubungo Plaza, Dar es Salaam

Kamati ya hafla ya uzinduzi katika picha ya pamoja na mgeni rasmi wakati
wa uzinduzi rasmi wa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) kutoka kuwa
Wakala (Agency) katika ukumbi wa Ubungo Plaza, Dar es Salaam

larehe
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Sept 2019
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Mkurugenzi Mkuu TMA na Makamu wa tatu Rais wa WMO Dkt. Agnes Kijazi
akizungumza wakati wa uzinduzi wa TMA kutoka Wakala (Agency) katika
ukumbi wa Ubungo plaza, Dar es salaam

Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri ya TMA iliyomaliza muda wake Dkt. Buru-
hani Nyenzi akizungumza wakati wa uzinduzi rasmi wa TMA kutoka kuwa
Wakala(Agency) katika ukumbi wa Ubungo plaza, Dar es salaam

rehe 05/09/2019: Wagziri wa
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano
Mhe. Mhandisi Isack Kamwele
amezindua rasmi Mamlaka ya Hali
ya Hewa Tanzania (TMA) kutoka
kuwa Wakala (Agency) katika ukumbi wa
Ubungo Plaza, Dar es Salaam.

Uzinduzi wa Mamlaka umetokana na sheria
ya Mamlaka ya Hali ya Hewa “Tanzania Mete-
orological Authority Act No.2 of 2019 iliyopit-
ishwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania na kusainiwa tarehe 13 Februari,2019
na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, awali
Wakala huo ulianzishwa baada ya iliyokuwa
Idara Kuu ya Hali ya Hewa kubadilishwa na
kuwa Wakala wa Serikali mnamo mwaka 1999
kwa Sheria yaw akala wa Serikali sura 245
marejeo ya 2002.

Idara Kuu ya Hali ya Hewa (Directorate of
Meteorology) ambayo ilianzishwa mwaka 1977
baada ya kuvunjika kwa Jumuiya ya Afrika ya
Mashariki, ilikuwa na jukumu la kuangaza na
kutoa taarifa za hali ya hewa nchini. Kabla ya
hapo huduma hizo zilikuwa zikitolewa na Idara
ya Hali ya Hewa ya Afrika Mashariki (EAMD).

Akizungumza wakati wa uzinduzi huo, Mhe.
Kamwelwe aliwajulisha washiriki kwamba

ndege yetu iliyokuwa inashikiliwa Afrika Kusini
imekwishawasili nchini baada ya Serikali kush-

inda kesi. Mheshimiwa Kamwelwe alimponge-
za Mkurugenzi Mkuu wa TMA Dkt. Agnes Kijazi
kwa kuchaguliwa kuwa Makamu wa Tatu wa
Rais wa Shirika la Hali ya Hewa Duniani.

Aidha, alimpongeza Mwenyekiti wa Bodi ya
Ushauri ya TMA, Dkt. Buruhani Nyenzi kwa usi-
mamizi mzuri wa Mamlaka. Akizungumzia uz-
induzi wa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania
Mheshimiwa Kamwelwe alisema Wakala wa
Hali ya Hewa Tanzania ‘Tanzania Meteorologi-
cal Agency' imepandishwa hadhi na kuwa Mam-
laka, hivyo kuweza kukidhi pande zote mbili za
Tanzania Bara na Visiwani

Wakati akitoa neno la ukaribisho, Katibu
Mkuu wa Wizara hiyo Dkt. Leonard Chamuriho
alisema huduma za hali ya hewa ni mtambuka
zinahitajika katika sekta zote ikiwemo ya vi-
wanda, kwa hiyo wageni wote waalikwa wako
katika uzinduzi huo kutokana na umuhimu wa
huduma hizo za hali ya hewa

Aidha, wakati akiwasilisha taarifa ya uzin-
duzi TMA na mifumo mbalimbali ya kiutenda-
ji, Mkurugenzi Mkuu wa TMA Dkt. Agnes Kijazi
alielezea kuwa Mamlaka imeongezewa juku-
mu la kudhibiti na kuratibu utoaji na utumiaji
wa huduma za hali ya hewa katika Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, na alikabidhi hati ku-
toka Shirika la Hali ya Hewa Duniani (WMO) za
kutambua rasmi vituo vya Songea na Bukoba
kuwa na takwimu za muda mrefu za zaidi ya

miaka 100.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi,Mawasilia-
no na Usafirishaji ya Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar, Ndugu. Mustafa A.Jumbe aliwasisitiza
kuwa hali ya hewa haina mipaka na kudhihir-
isha jinsi Tanzania Visiwani wanavyozingatia
tahadhari zinazotolewa na TMA kwa usafiri wa
baharini.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri ya TMA,
Dkt. Buruhani Nyenzi alielezea mafanikio ya
uongozi wa Bodi anayoiongoza ikiwa ni kupa-
tikana kwa sheria iliyopelekea kuzindua Mam-
laka hiyo.

Uzinduzi huo ulihudhuriwa na viongozi
mbalimbali wa serikali, wakurugenzi wa taasi-
si, wawakilishi wa sekta binafsi, asasi za kiraia,
mashirika ya kimaendeleo, wanahabari na wa-
fanyakazi wa TMA. Ulienda sambamba na uzin-
duzi wa nembo mpya, tovuti mpya na mifumo
ya “TMA Digital Meteorological Observatory
(TMA-DMO)” kwa ajili ya kurahisisha mawasilia-
no ya Data za Hali ya Hewa; “Meteorological
Aviation Information System (MAIS)” kwaajili ya
kurahisisha utoaji wa huduma za hali ya hewa
katika usafiri wa anga na “ Marine Meteorolog-
ical Information System (MMIS)” unaosaidia
sana katika utoaji wa huduma za hali ya hewa
kwa sekta ya kwenye maji yaani bahari,maziwa
na mito
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Wadau wa Maendeleo katika picha ya pamoja na mgeni rasmi wakati wa
uzinduzi rasmi wa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) kutoka kuwa
Wakala (Agency) katika ukumbi wa Ubungo Plaza, Dar es Salaam

Mkurugenzi Mkuu wa TMA akikabidhi cheti cha shukrani ya kutambua
mchango wa bodi iliyomaliza muda wake wakati wa uzinduzi rasmi wa Mam-
laka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) kutoka kuwa Wakala (Agency) katika
ukumbi wa Ubungo Plaza, Dar es Salaam

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)

Jarida hili limeandaliwa na
Mhariri - Dkt. Agnes Kijazi
Mwandishi - Monica Mutoni , Msanifu Kurasa - Ikupa Mwakiteleko

UZEHOALZE WA MAMLAKA YA HALI YA HE
"

Wajumbe wa Bodi ya Ushauri ya TMA iliyomaliza muda wake, katika picha
ya pamoja na mgeni rasmi wakati wa uzinduzi rasmi wa TMA kutoka kuwa
Wakala(Agency) katika ukumbi wa Ubungo Plaza, Dar es Salaam

Wawakilishi wa Wizara mbalimbali za Serikali katika picha ya pamoja na
mgeni rasmi wakati wa uzinduzi rasmi wa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanza-
nia (TMA) kutoka kuwa Wakala (Agency) katika ukumbi wa Ubungo Plaza,
Dar es Salaam
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DKT. KUAZI
MAKAMU

WA TATU
WA RAIS
WA WMO

wa mara nyingine Tanzania imeingia katika

ataiwakilisha nchi vizuri,aidha alimshukuru Rais wa

“Napenda ku-
chukua nafasi
hii kuwashukuru
wote walioku-
wa pamoja na
mimi kwa kuni-
unga mkono na
kunichagua kwa
kura zote, naa-
hidi kuitumikia
nafasi hii kwa
weledi mkubwa
na kuhakikisha
WMO inafikia
malengo yake’

historia ya kimataifa kwa Mkurugennzi

Mkuu wa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tan-

zania na mwakilishi wa kudumu Tanzania

atika Shirika la Hali ya Hewa Duniani

(WMO) kuibuka mshindi wa nafasi ya umakamu wa
tatu wa Rais wa WMO. Dkt. Kijazi anachukua nafasi
hiyo kwa kipindi cha miaka minne kuanzia 2019-
2022 akiwa mwanamke wa kwanza na mjumbe wa
kwanza kutoka nchi zinazoendelea kushika nafasi
hiyo. Dkt. Kijazi atakuwa na majukumu makubwa ya
kumsaidia Rais kuongoza shirika hilo katika kute-
keleza majukumu yenye tija kwa wanachama wake
ikiwemo Tanzania

Akizungumzia ushindi wake mbele ya wapiga
kura wa mkutano wa 18 wa Shirika la Hali ya Hewa
Duniani (WMO) na wajumbe waalikwa, Dkt. Kijazi al-
itoa shukrani zake za dhati kwa wote waliomwamini
na kumuunga mkono hadi kufika kupata nafasi hiyo
na kuahidi kuitumikia nafasi hiyo kwa weledi wa hali
ya juu ili kufikia malengo ya shirika hilo.

‘Napenda kuchukua nafasi hii kuwashukuru wote
waliokuwa pamoja na mimi kwa kuniunga mkono
na kunichagua kwa kura zote, naahidi kuitumikia
nafasi hii kwa weledi mkubwa na kuhakikisha WMO
inafikia malengo yake’ Alisema Dkt Kijazi

Akizungumzia ushindi huo, Naibu Waziri wa
Uchukuzi na Mawasiliano Dkt. Atashasta Nditiye
alisema ni heshima kubwa sana kwa nchi, Wizara
inampongeza sana Dkt. Kijazi na kuamini kuwa

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa ushirikiano
aliouonesha kwa kukubali Tanzania kuwakilishwa na
Dkt. Kijazi ambapo kwa jitihada zake katika kubore-
sha sekta ya hali ya hewa kumeendelea kuiletea sifa
nchi kwa ujumla

Kwa upande wa Kaimu Balozi, Ubalozi wa
Kudumu Umoja wa Mataifa, Geneva Ndugu. Robert
Kahendaguza alisema kuwa ushindi wa Dkt. Kijazi ni
kielelezo cha umadhubuti wa kidiplomasia ya Tan-
zania na sifa zake binafsi ikiwemo uzoefu wa muda
mrefu na elimu ya ngazi ya juu katika nyanja ya say-
ansi ya hali ya hewa, aidha aliongeza kuwa sababu
za sifa hizo ziliupunguzia ubalozi kazi ya kumnadi na
hata kuwa rahisi kuishawishi nchi ya Sudan kuondoa
mgombea wao na hivyo kumfanya Dkt. Kijazi kuwa
mgombea pekee katika uchaguzi huo.

Uchaguzi wa viongozi wa WMO hufanyika kila
baada ya miaka minne kwa kuchagua viongozi mbali
mbali wakiwemo Katibu Mkuu, Rais, Makamu wa
Rais wa kwanza, wa pili na wa tatu,ambapo kwa
mwaka huu umefanyika katika mkutano wa 18 wa
shirika hilo baada ya muda wa viongozi hao kuisha.
Uchaguzi huo ulifanyika kwa haki na kwa amani na
kuwapata viongozi hao ambao ni Prof. Petteri Taalas
kutoka Finland (Katibu Mkuu), Prof. Dk. Gerhard
Adrian kutoka Ujerumani (Rais), Prof. Celeste Saulo
kutoka Argentina (Makamu wa kwanza wa Rais), Dr.
Albert Martis kutoka Curacao (Makamu wa Pili wa
Rais) na Dkt. Agnes Kijazi kutoka Tanzania (makamu
wa tatu wa Rais).
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Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)
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Mkurugenzi mkuu wa TMA na Makamu wa tatu wa Rais wa Shirika la Hali ya Hewa Duniani (WMO) Dkt. Agnes Kijazi, mbele ya waandishi wa habari

akichambua mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa na mwelekeo wa mvua

TMA YATOA MWELEKEO
WA MVUA ZA VULI 2019

arehe 03/09/2019:Mamlaka ya Hali
ya Hewa Tanzania (TMA) imetoa rasmi
utabiri wa msimu mvua wa kuanzia
mwezi Oktoba 2019 hadi Desemba,
2019. Taarifa hiyo imetoa uchambuzi wa
mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa na

bamba na ushauri na tahadhari kwa wadau wa
sekta mbali mbali.

Akizungumza na waandishi wa habari,
Mkurugenzi Mkuu wa TMA, Dkt. Agnes Kijazi
aliezea kuwa Utabiri huo ni mahsusi kwa mae-
neo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa
mwelekeo wa msimu wa mvua katika kipindi mwaka ambayo ni nyanda za juu kaskazini
cha mwezi Oktoba hadi Desemba, 2019 sam- mashariki, Pwani ya kaskazini, Ukanda wa Ziwa

MWELEKED WA MVUA ZA VULI (OKTOBA-DISEMBA) 2019

Kielalaro
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Viktoria pamoja na kaskazini mwa mkoa wa
Kigoma.

Aliendelea kwa kusema kuwa, maeneo
yanayozunguka ukanda wa Ziwa Viktoria
(Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga,
Simiyu na Mara) yanatarajiwa kuwa na mvua
za wastani hadi juu ya wastani. Aidha mae-
neo mengine yaliyosalia (Pwani ya Kaskazini
pamoja na Nyanda za juu kaskazini Mashariki),
mvua zinatarajiwa kuwa za wastani hadi chini
ya wastani ambapo maeneo ya ukanda wa
Ziwa Viktoria mvua zinatarajiwa kuanza katika
wiki ya pili ya mwezi Oktoba, 2019 isipokuwa
maeneo machache ya mkoa wa Kagera ambapo
vipindi vya mvua za nje ya msimu zilizoanza
toka mwezi Agosti 2019, vinatarajiwa kuende-
Llea na hivyo kuungana na kuanza kwa msimu
wa mvua za Vuli.

Akielezea athari zinazotarajiwa ni pamoja
na maeneo yanayotarajiwa kupata mvua nyingi
kuna uwezekana wa matukio ya magonjwa
ya mlipuko yanaweza kujitokeza, hali kad-
halika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua
za wastani hadi chini ya wastani magonjwa
ya mlipuko pia yanaweza kujitokeza kutoka-
na na uhaba wa maji safi na salama, vilevile
upungufu wa malisho hususani katika maeneo
yanayotarajiwa kupata mvua za wastani hadi
chini ya wastani unaweza kujitokeza. Hali hiyo
inaweza kusababisha migogoro kati ya wakuli-
ma na wafugaji.

Alimalizia kwa kuwataka wananchi ku-
endelea kufuatilia taarifa za hali ya hewa
zinazotolewa na TMA sambamba na kuchukua
tahadhari ya vipindi vifupi vya mvua kubwa
vinavyotarajiwa kujitokeza katika baadhi ya
maeneo.
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Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)
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TMA KUANZA
KUTEKELEZA
MKATABA WA
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Tarehe 20/09/2019: “Nimefurahi kusikia
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) ime-
anza kutelekeza mkataba wa MINAMATA wa
kusitisha matumizi ya zebaki katika vifaa vya
hali ya hewa’, alizungumza Mhe. Balozi Seif Ali
Iddi, Makamu wa Pili wa Rais wa Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar, mara baada ya kufunga
mkutano wa mawaziri wa SADC wa sekta ya
tehama, habari, uchukuzi na hali ya hewa na
kutembelea banda la TMA kwenye ukumbi wa
mikutano wa kimataifa wa MwL. Julius Nyerere,
Dar es Salaam.

i 1
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Naye, Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano, Mhe. Mhandisi Isack Kamwelwe
alimueleza Mhe. Balozi Seif kuwa serikali in-
aangalia namna sahihi ya kuweze kuteketeza
vifaa hivyo kiusalama Zaidi, kwa vile zebaki ni
moja ya vitu vinavyochangia katika uharibifu wa
mazingira.

Kwa upande wa Mkurugenzi wa Huduma za
Utabiri ambaye pia ni Kaimu Mkurugenzi Mkuu
wa TMA, Dkt. Hamza Kabelwa alisema kuwa,
TMA imeshafanikisha zoezi hilo la kuacha ma-

tumizi ya vifaa vyenye zebaki vikiwemo vipima
joto (thermometers), vipima mgandamizo wa
hewa (barometers) n.k kwa asilimia kubwa kwa
kuwezeshwa na serikali upatikanaji wa vifaa
ambavyo havitumii zebaki.

Mkutano huo umefungwa rasmi leo tarehe
20 Septemba 2019. Kauli mbiu ya mkutano huo
ilikuwa ‘Mazingira Wezeshi kwa Ukuaji wa Uchu-
mi Jumuishi na Endelevu, Kukuza Biashara katik
Jumuiya na Kuongeza Fursa ya Ajira’
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WAZIRI KAMWELWE AHIMIZA MIPANGO
MADHUBUTU YA KUKABILIA NA ATHARI
ZA MABADILIKO YA HALI YA HEWA

,r'- ':' 1% FIFTY THIRD GREATER HO

f & A CLIMATE OUT

| : (GHACOF 53)
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Wagziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Mhandisi Isaack Kamwelwe aki-
fungua mkutano wa 53 wa utabiri wa msimu wa vuli kwa nch| 11 za pembe

rehe 26/08/2019: Waziri wa
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano
Mh. Mhandisi Isaack Kamwelwe
amehimiza wanasayansi na
wataalam wa sekta mbalimbali
kuhakikisha wanafanikisha upatikanaji wa mi-
pango madhubuti ya kukabiliana na mabadi-
liko ya hali ya hewa. Alizungumza hayo wakati
akifungua rasmi mkutano wa 53 wa utoaji
wa utabiri wa Hali ya Hewa wa Msimu wa
Mvua za Vuli 2019 “Fifty Third Greater Horn
of Africa Climate Outlook Forum” (GHACOF
53) unaofanyika katika Hotel ya Kilimanjaro
(Hyatt Regency) kuanzia tarehe 26 hadi 28
Agosti 2019 Dar es Salaam.

THE FIFTY THIRD GREATER HORMN OF AFRICA CLIMATE OUT

i

‘Naamini baada ya mkutano huu wataala-
mu mliopo kwenye mkutano huu mtakuja na
mpango madhubuti wa kukabiliana na mabadi-
liko ya hali ya hewa ili kuweza kupunguza ath-
ari zitokanazo na mabadiliko hayo,alizungumza
Mhe. Kamwelwe.

Aidha, Mheshimiwa Kamwele aliwakumbu-
sha wataalam hao kutoka nchi kumi na moja
za pembe ya Afrika umuhimu wa kuhusisha
utabiri wa jadi (Indigenous knowledge) katika
kuboresha utabiri. Alisema kuna wadudu am-
bao wakionekana inaashiria kuanza kwa mvua
na kuna ambao wakionekana inaashiria mvua
si za kuridhisha, aliwataka wanasayansi hao ku-
fanya uchambuzi wa kina.

Sambamba na maelekezo hayo, Mheshimi-

RAINFALL SEASOMN

PO LARLY A

[SSLEPR N T

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA), Dk. Agnes
Kijazi akizungumza katika mkutano huo unaofanyika kwenye hoteli ya

wa Kamwele aliwakaribisha washiriki wa kon-
gamano hilo kutembelea sehemu za vivutio vya
utalii vilivyopo hapa nchini na aliwataka kujif-
unza maneno machache ya Kiswabhili.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) na
Makamu wa tatu wa Rais wa Shirika la Hali ya
Hewa Duniani, Dkt.Agnes Kijazi alimweleza
mhe. Waziri kuwa kupitia mikutano hiyo kume-
kuwa na maboresho makubwa kwenye mfumo
wa mawasiliano kati ya wanasayansi na wata-
alamu kutoka sekta mbalimbali hivyo kusaidia
matumizi sahihi ya taarifa za hali ya hewa zi-
tolewazo na taasisi za hali ya hewa za nchi za
Pembe ya Afrika.

INAENDELEA UK 8

(GHACOF 53)
OCTOBER TO DECEMBER 2019 RAINFALL SEASON

EARLY WARNING FOR EARLY ACTION (N SUPPORT OF CLIMATE RESILIENCE

@ 26 - 28 AUGLIST 2019, HYATT REGENCY, DAR ES SALAAM, THE KILIMANJARD
UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

K FORUM
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WAZIRI KAMWELWE AHIMIZA MIPANGO

MADHUBUTU YA KUKABILIA NA ATHARI
ZA MABADILIKO YA HALI YA HEWA

INATOKA UK 7

Pia, Dkt. Kijazi aliishukuru Serikali ya Jamhu-
ri ya Muungano wa Tanzania inayoongozwa na
Mhe. Rais John Joseph Pombe Magufuli kwa ku-
toa kipaombele katika uboreshaji wa huduma za
hali ya hewa hapa nchini.

Aliendelea kwa kusema kuwa uwekezaji un-
aofanywa na Serikali katika miundombinu ya
hali ya hewa ukiwemo mtandao wa rada za hali
ya hewa ni kielelezo tosha cha umakini wa ser-
ikali kuboresha sekta ya hali ya hewa ambayo
ni ya muhimu sana katika kufikia maendeleo
endelevu.

Akizungumza kwa niaba ya wakuu wa taasis
za hali ya hewa katika nchi za pembe ya Afrika
Dkt. Kijazi aliziomba serikali za nchi hizo kuen-
delea kuboresha huduma za hali ya hewa na pia
aliwashukuru ICPAC kwa kuendelea kuendesha

makongamano hayo ambayo alisema yameen-
delea kuwa chachu ya uboreshaji wa utabiri wa
msimu katika nchi za pembe ya Afrika.

Kwa upande wa Mkurugenzi wa Taasis inay-
osimamia Masuala ya Hali ya Hewa kwa Nchi za
Pembe ya Afrika (IGAD Climate Prediction and
Application Centre (ICPAC)) Dkt. Guleid Artan
alielezea lengo la kongamano hilo kuwa ni ku-
jadili na kuandaa kwa pamoja utabiri wa msimu
wa mvua za vuli za mwezi Oktoba hadi Desemba
2019, pamoja na kuandaa mikakati ya kukubali-
ana na hali mbaya ya hewa kwa msimu huo kwa
kulenga sekta muhimu za kijamii na kiuchumi
ambazo ni pamoja na afya, kilimo na usalama
wa chakula, maji, nishati n.k.

Mwakilishi wa Shirika la Hali ya Hewa Dun-
iani, Dkt. Afiesimama aliwajulisha washiriki wa
kongamano hilo kwamba katika mkutano wa

WMO Congress uliomalizika hivi karibuni Afrika
ilifanikiwa kuwa na mwakilishi katika ngazi za
juu za uongozi wa Shirika hilo kupitia Dkt.Agnes
Kijazi, Mkurugenzi mkuu wa Mamlaka ya Hali ya
Hewa Tanzania ambaye alichaguliwa katika na-
fasi ya Makamu wa tatu wa Rais wa WMO. Aidha,
aliahidi kwamba WMO itaendelea kuzisaidia
nchi wanachama kuboresha huduma zikiwemo
nchi za pembe ya Afrika.

Wengine waliozungumza katika ufunguzi
wa Kongamano hilo ni mwakilishi wa Bank ya
maendeleo ya Afrika Dkt. Solomon Ngoze ambae
alielezea misaada mbali mbali iliyotolewa na
Bank hiyo katika kuboresha huduma za hali ya
hewa kwenye nchi za pembe ya Afrika. Mwak-
ilishi wa programu ya WISER Mr. Adam Curtis
alielezea mafanikio yaliyofikiwa katika kutekele-
za programu hiyo. Mwenyekiti wa Bodi ya Ush-
auri ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Dkt. Buruhani
Nyenzi aliwakumbusha washiriki hao kwamba
kongamano la kwanza lilifanyika nchini Zimba-
bwe mwaka 1996 ambapo yeye binafsi alikuwa
kiongozi wa taasisi iliyohusika na ukame kusini
mwa Afrika ambayo ndiyo iliendesha kongama-
no hilo. Alionyesha furaha yake kuona kwamba
makongamano hayo yanaendelea kwa ufanisi
mkubwa.

GHACOF ni Mkutano unaojumuisha nchi za
Pembe ya Afrika ambazo ni Tanzania, Kenya, So-
malia, Ethiopia, Sudan, Sudan ya Kusini, Uganda,
Burundi, Rwanda, Djibouti na Eritrea pamoja na
mashirika ya Kimataifa ikiwemo Shirika la Hali
ya Hewa Duniani (WMO).

| 3
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Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)

HALI YA HEWA:WATUMIAJ
WA ZIWA VIKTORIA KUNUFAIKA

Tarehe 18/07/2019: Mamlaka ya Hali ya
Hewa Tanzania (TMA) kwa kushirikiana
na wadau mbalimbali imeandaa mpan-
go maalumu wenye lengo la kuongeza
ufanisi wa utoaji wa tahadhari za hali
mbaya ya hewa kwa watumiaji wa Ziwa
Viktoria.Mpango huo ulibainishwa waka-
ti wa uzinduzi rasmi wa mradi wa ‘HIGH
impact Weather LAke sYstem (HIGHWAY)’
uliofanyika katika ukumbi wa mkutano
wa Ubungo Plaza na Kaimu Mkurugenzi
Mkuu wa TMA Dkt. Ladislaus Changa .

‘Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanza-
nia (TMA) kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali  imedhamiria  kuongeza
ufanisi wa uandaaji na usambazaji kwa
wakati wa taarifa za hali ya hewa husu-
sani taarifa za hali mbaya ya hewa kwa
watumiaji wa Ziwa Viktoria, alibainisha
Dkt. Changa.

Aliongezea ‘wadau wa mradi huu

wakiwemo wataalam kutoka TMA wa-
takaa pamoja na kufanyia maboresho
taarifa zinazoatolewa na Mamlaka na
hivyo kufanikisha utoaji wa huduma
bora zaidi na kusaidia serikali katika ji-

tihada za kuhakikisha huduma za hali
ya hewa nchini zinachangia katika ku-
fanikisha mikakati na jitihada za nchi
kufikia uchumi wa kati na uchumi wa
viwanda ,’

Awali wakati wa ufunguzi, Bi. Rita
Roberts mtaalam wa mradi kutoka ‘Na-
tional Centre for Atmosphere Research
(NCRA) alifafanua kuwa mradi huu uta-
saidia Kanda ya Afrika Mashariki kupi-
tia taasisi zake za hali ya hewa kufan-
ikisha utoaji endelevu wa tahadhari za
hali mbaya ya hewa kwa wakati pamoja
na kuongeza kiwango cha usahihi na
uhakika kwa taarifa za hali ya hewa na
hivyo kupunguza athari za vifo na upo-
tevu wa mali.

Mradi huu unahusisha Taasisi za Hali
ya Hewa za Tanzania, Kenya, Uganda
na Rwanda kwa kushirikiana na Shiri-
ka la Hali ya Hewa Duniani (WMO) na
‘National Centre for Atmosphere Re-

search (NCRA) kutoka Marekani, Taasis
ya Hali ya Hewa ya Uingereza (UKMet
Office) kwa ufadhili wa ‘Department for
International Development (DFID) ya
Uingereza.
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BODI YAMPONGEZA DKT. KJAZI KUCHAGULIWA
MAKAMU WA TATU WA RAIS WA WMO

odi ya Ushauri ya Mamlaka ya

Hali ya Hewa (TMA) imemponge-

za Dkt. Agnes Kijazi, Mkurugenzi

Mkuu wa TMA na katibu wa hiyo

kwa kuchaguliwa kwa kishindo
kuwa makamu wa tatu wa Rais wa Shirika la
Hali ya Hewa Duniani (WMO).

Akizungumzia pongezi hizo na ushindi
uliopatikana wakati wa kikao cha 55 cha
Bodi, mwenyekiti wa Bodi Dkt. Buruhani
Nyenzi aliwasilisha pongezi za dhati kutoka
kwa wajumbe wote na kukiri kuwa nafa-
si iliyopatikana ni moja ya njia za kuzidi
kuipandisha Tanzania juu katika anga za
kimataifa.

‘Bodi inatoa pongezi za dhati kwa Dkt.
Kijazi kwa kuchaguliwa kushika nafasi ya juu
WMO, kwa kuwa kupitia nafasi hiyo Tanzania
inazidi kupanda juu katika anga za kimataifa.
Aliongea Dkt. Nyenzi

Mwenyekiti huyo aliendelea kuwakumbu-
sha washiriki wa kikao hicho kuwa mafanikio
ambayo Tanzania imeyapata yanachangiwa
na mambo mengi. Alisema jambo la kwan-
za na la muhimu ni sifa za Dkt. Kijazi kama
mgombea wa nafasi hiyo, pili kukubalika na
kukua kwa diplomasia ya Tanzania nje ya

nchi na tatu sifa nzuri za Watanzania
ambao wamewahi kufanya kazi WMO
akiwemo yeye mwenyewe.

Aidha, Dkt. Nyenzi alionesha furaha
yake namna ambavyo TMA inafanya
kazi kwa umoja na upendo baina ya
wafanyakazi, akitolea mfano mapokezi
yaliyofanywa na wafanyakazi kwa kion-
gozi wao ambaye ni Dkt. Kijazi.

Dkt. Kijazi alichaguliwa kuwa
makamu wa tatu wa Rais wa WMO
kwenye mkutano wa 18 wa shirika hilo
03-14 Juni 2019 kwa kipindi cha miaka
minne, akiwa mwanamke na makamu
wa tatu wa Rais wa kwanza kutoka nchi
zinazoendelea hususani nchi za Afrika
zilizo kusini mwa jangwa la Sahara.
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TUJITATHIMIMAPUNGUFU YETU NA
KUBORESHA UTENDAJI KAZI - DKT. KDAZI

25/06/2019

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)
imefanya kikao cha wafanyakazi kilicho-
fanyika katika ukumbi wa mikutano wa
TMA kwa kujumuisha wafanyakazi kuto-
ka Makao Makuu na Ofisi ya Kituo Kikuu
cha Utabiri (CFO).

Akizungumza katika kikao hicho, Mku-
rugenzi Mkuu wa TMA, Dkt. Agnes Kijazi
ambaye ndiye aliyekuwa mwenyekiti wa
kikao hicho, aliwataka wafanyakazi kuji-
tathimini mapungufu yaliyopo ili kubore-
sha utendaji wa kazi za Mamlaka.

‘Ili kuboresha huduma zetu kama
Mamlaka na kukidhi matakwa ya sheria

mpya ya huduma za hali ya hewa nchini,

tunatakiwa tujitahimini wenyewe mapu-
gufu yetu ili tuweze kuboresha utendaji
kazi wetu'Alizungumza Dkt. Kijazi.

Aliendelea kwa kusisitiza bidii na
weledi mahali pa kazi ili kuongeza ufani-
si wa kazi za Mamlaka na kutambua
kuwa jukumu letu ni kuhudumia wanan-
chi wanaoitegemea TMA katika utoaji wa
huduma za hali ya hewa. Aidha Dkt. Ki-
jazi aliwakumbusha wafanyakazi kuhu-
siana na kuvaa mavazi sahihi kulingana
na taratibu za ofisi za umma pamoja na
wale wanaohitaji huduma kutoka nje ya
Mamlaka.

Dkt. Kijazi alitumia nafasi hiyo ku-
washukuru wafanyakazi wote kwa ush-
irikiano na upendo waliouonesha katika
mchakato mzima wa uchaguzi wa kuwa-
nia nafasi ya umakamu wa tatu wa Rais
wa WMO na mapokezi ya heshima kwake.

Menejiment ya TMA imeweka utaratibu
wa kukutana na wafanyakazi wa Mamla-
ka ili kujadilia masuala mbalimbali ya
uboreshaji wa huduma zake sambamba
na kutatua changamoto zinazoweza kuji-
tokeza katika kipindi husika. Mwenyekiti
wa vikao hivyo ni Mkurugenzi Mkuu wa
TMA.
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Maswali na majibu

Sheria mpya ya hali ya hewa inaongeza chachu gani kati-
ka majukumu ya TMA?

Sheria ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania pamoja na jukumu la kutoa huduma za hali ya hewa katika
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeiongezea Mamlaka majukumu kwa mujibu wa Sheria Na. 2 ya 2019
ikiwa ni pamoja na jukumu la:

*Kudhibiti masuala ya hali ya hewa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa nia ya kuhakikisha mi-
ongozo yote muhimu ya kitaifa na kimataifa kuhusu uwekaji wa vituo vya hali ya hewa nchini vinazingati-
wa ili kupata takwimu bora zaidi kwa manufaa ya wadau wa hali ya hewa na Taifa kwa ujumla. Udhibiti huo
pia utasaidia kuwepo kwa matumizi sahihi ya rasimali zilizopo nchini na kupunguza madhara yatokanayo
na uwekaji vifaa na vituo vya hali ya hewa usiozingatia miongozo hiyo muhimu na hivyo kukosa tija kwa
Taifa;

eKuratibu vituo vya hali ya hewa vinavyomilikiwa na Sekta za Umma na Sekta Binafsi katika Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ili kuwezesha wadau hao kubadilishana mawazo kwa nia ya kuboresha sekta ya
hali ya hewa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kushirikiana katika uwekaji wa vituo, vifaa na
mitambo ya hali ya hewa katika Jamhuri ya Muungano, hivyo kuwezesha kuwepo kwa matumizi sahihi ya
rasilimali fedha na vifaa/mitambo ya hali ya hewa kwa kuwepo kwa mtawanyiko mzuri wa vituo vya hali ya
hewa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Aidha, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania itaendelea kushirikiana na wadau wa Sekta ya Umma na Binafsi
katika kutekeleza majukumu yake ya kisheria kwa uweledi na ufanishi mkubwa ili kuwa na tija zaidi na ili
hali ya hewa iendelee kutoa mchango mkubwa zaidi katika kuwezesha Tanzania kuelekea kwenye uchumi
wa kati (Uchumi wa Viwanda) kama ilivyo mikakati ya serikali na kupunguza athari zitokanazo na hali
mbaya ya hewa.

Sehemu hii inafaa kufunga
mashine za kuzalisha
nishati kwa kutumia upepo

* Nishati: Taarifa za hali ya hewa kama vile nguvu na mwelekeo wa upepo, nguvu
na vipindi vya jua, hali ya mawingu, kiasi cha mvua husaidia kumwezesha
mwekezaji kuwekeza aina ya nishati katika eneo husika.

Simu +255 - 22-2460706-8, Fax +255 - 22-2460735, Barua pepe: met@meteo.go.tz Blog: www.

meteotz1950.blogspot.com, Facebook: www.facebook.com/tmaservices Twiter: www.twitter.com/
tmaservices, You tube: TMA ONLINETV




@®== (% JARIDA LA HABAR -

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanz

MATUKIO MBAI.IMBAI.I KATIKA PICHA
MAPOKEZI YA DKT KIJAZI JNIA NA MAKAO MAKUU

| International Arrivals 4 Watokao Ng'ambo |




@ (%JARIDA LA HABARI -

0:9001 2015 Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)

MATUKIO
MBALIMBALI KATIKA
PICHA MAONESHO YA
SADC NA NANENANE



OKTOBA, 2019

@O= {# JARIDA LA HABARI ~
¥ 150: 9001 2015 Huduma z2 Haliya Hewa kwa Usalir wa Anga Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)

MATUKIO MBALIMBALI KATIKA KAMPENI
YA KUTANGAZA VIVUTIO VYA UTALII WA
TANZANIA NA KUGOMBEA NAFASI YA
MAKAMU WA TATU WA RAIS WA SHIRIKA
LA HALI YA HEWA DUNIANI (WMO)
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Na. William Shechambo

SAYANSI, TEKNOLOJA KUTHIBITISHA
UMWAMBA KADA YA UTABIRI WA HALI' YA HEWA

AALUMA ya Utabiri kama zilivyo

taaluma zingine duniani, inahi-

taji ufahamu wa kwenda shuleni

na kuingia darasani,ambapo

mwanataaluma hulazimika
kufaulu masomo fulani,ambayo kwa kada hii,
lazima yawe ya sayansi.

Kimsingi masomo ya sayansi kwa maana
ya Fizikia, Baiolojia, Kemia, Jiografia na Hes-
abu, ndio hasa msingi wa teknolojia kwa sa-
babu mababa wa teknolojia nyingi, ukifuatilia
vizuri utabaini kitaaluma ni wanasayansi.

Nikiwataja kwa uchache, Douglas Engel-
bart, alikuwa bingwa wa kompyuta; Norman
Abramson na yeye alikuwa mchawi kwenye
teknolojia ya ‘Wireless’ yaani muunganiko wa
kiteknolojia usiohitaji waya,Jack Nilles; Marty
Cooper, Gerald Lawson, Nathaniel Borenstein
na Robert Metcalfe, hawa wote huwezi ku-
waacha ukichimbua historia ya teknolojia na
wote ni wana sayansi.

Kwa mantiki hiyo, utakubaliana na mimi
kuwa sayansi ndio msingi wa teknolojia dun-
iani na ndio sababu utabiri wa hali ya hewa
ambao kwa kiasi kikubwa unatumia vifaa
vyenye teknolojia ya hali ya juu, unahitaji
umakini na hufanywa na wanasayansi makini
ili kuleta matokeo sahihi kwa wakati sahihi.

Robert FitzRoy, ukimtaja kwenye ulimwen-
gu wa watabiri utaonekana miongoni mwa
wataalamu hao kwa sababu mpaka sasa,
Muingereza huyu anatajwa kuwa mwanasay-
ansi wa kwanza kufanikiwa kutabiri maba-
diliko ya hali ya hewa akiwa kama Nahodha
wa chombo cha majini kilichoitwa HMS
Beagle, kwenda Tierra del Fuego,Amerika ya
Kusini.

Historia ya muasisi huyu wa utabiri ilik-
wenda mpaka karne hii ya 21, karne ya sayan-

si na teknolojia ambayo kumefanyika ubunifu
mkubwa wa kila nyanja huku ukipewa nguvu
na maendeleo ya teknolojia.

Moja ya sehemu zilizopata mafanikio ni
kada ya utabiri wa hali ya hewa,ambayo
kutoka matumizi ya vifaa vya hali ya chini,
mpaka kutumia mitambo ya kisasa na yenye
mifumo mizito ya kompyuta, utabiri umekuwa
rahisi na sahihi kwa kiasi kikubwa.

Hapa nchini, serikali imefahamu umuhimu
wa utabiri wa hali ya hewa ambao ni kama
taarifa za angalizo zinazoweza kuokoa maisha
ya mamilioni ya watu, ndio sababu ikaamua
kuwezesha Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA),
katika nyanja za utumishi na vifaa.

Teknolojia licha ya kuwa gharama haid-
anganyi, kwa sababu tangu TMA iwezeshwe
kirasilimali, kwa mujibu wa Mkurugenzi Mkuu,
Dk. Agnes Kijazi, ufanisi wao kwenye utabiri
unazidi kupanda, mwaka hadi mwaka.

Hivi karibuni, nilifuatilia kikao kimoja nyeti,
ambacho kiliwashirikisha wanasayansi wa
hali la hewa nchini ambao walikutana ili
kuandaa mwelekeo wa hali ya hewa kwa
msimu wa vuli yaani Oktoba hadi Desemba
(OND).

Katika mkutano huo ambao ni dhahiri uli-
kutanisha vichwa vya sayansi, ili kukamilisha
maandalizi ya kutoa utabiri au mwelekeo wa
msimu huo wa mvua za vuli, wataalamu hao
walijadili rasimu ya kazi waliyoifanya kwa
muda sasa.

Dk. Kijazi akiongoza kikao hicho, aliwataka
wataalamu hao kuandaa kwa pamoja na
kupitia mfumo mzima wa uaandaaji ili kuji-
ridhisha na utabiri utakao tolewa siku chache
zijazo sambamba na kutoa mapendekezo
ya uboreshaji katika maandalizi mengine ya
misimu ijayo.

Mtaalamu huyo,ambaye ni kati ya wana-
wake kadhaa nchini wanaothibitisha kuwa
mwanamke akiamua anaweza, alitumia nafasi
ya mkutano huo kuwapongeza wanasayansi
hao kwa kazi nzuri wanayoifanya ya kutoa
utabiri wenye viwango vya juu vya usahihi
kwa zaidi ya asilimia 80.

Kimsingi pongezi hizo zinatoa motisha wa
wataalamu wetu ambao amewataka kufanya
kazi kwa bidii na ushirikiano ili kufikia ufanisi
wa juu ya asilimia 90 kwa sababu vifaa
vipo tena vya kisasa na vyenye teknolojia
kubwa.

Taarifa niliyoipata kwenye mkutano huo
ni kwamba hii ni mara ya kwanza kwa TMA
kuwakutanisha wanasayansi kutoka vituo
vyote vya utabiri nchini,ambapo awali kazi
ya uandaaji utabiri ilikuwa ikifanywa na
wanasayansi wa ofisi ya makao makuu na
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius
Nyerere (JNIA).

Baada ya mkutano huo, imeelezwa kuwa
mwelekeo wa msimu wa mvua za vuli kwa
mikoa inayopata mvua mara mbili kwa mwa-
ka, utatangazwa wiki ya kwanza ya Septemba
yaani Septemba 6, mwaka huu, hivyo ni
matumaini yangu kwamba ufanisi wa utabiri
kwa msimu ujao utavunja rekodi.

Nimesema hivyo kwa sababu kama maba-
ba wa utabiri waliweza kusema mvua itanye-
sha leo kwenye baadhi ya maeneo ya sehemu
fulani, na wakati huo walikuwa hawana
teknolojia lakini walikuwa wakipatia kwanini
leo tushindwe wakati tuna watu vichwa wa
sayansi na teknolojia inatubeba?

Taarifa sahihi za utabiri wa hali ya hewa,
zinazotolewa kwa wakati sahihi huokoa
maisha na mali.
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TMS KUWAJENGEA UWEZO WADAU MATUMIZI
SAHIHI YA TAARIFA ZA HALI YA HEWA NCHINI.

hama cha Wataalam wa Hali

ya Hewa Tanzania (TMS) kwa

kushirikiana na Mamlaka

ya Hali ya Hewa Tanzania
(TMA) kupitia mradi wa “Weather and
Climate Information Services” (WIS-
ER), WISER, kiliweza kuwajengea uwezo
wadau wa sekta mbalimbali (Kilimo,
ufugaji, nishati, maafa, maji pamoja na
wanahabari) katika halmashauri za miji
ambazo ni Kongwa, Dodoma myjini, Han-
ang’ na Babati kwa kuendesha mafunzo
ya matumizi sahihi ya taarifa za hali ya
hewa kuanzia tarehe 27 Mei mpaka 31
Mei 2019.

Wageni rasmi katika mafunzo hayo,
walikuwa ni wakurugenzi wa hal-
mashauri za miji ambao katika hotuba
zao waliishukuru TMS kwa kuchagua
kufanya mafunzo hayo muhimu katika
halmashauri zao. Aidha, wageni rasmi
walihamasisha kila mshiriki kupitia
taaluma zao kuitumia vyema fursa
hiyo adhimu waliyoipata kwa kutam-
bua namna ya kupata taarifa za hali
ya hewa, kuzielewa kwa usahihi na pia
kuzifikisha kwa walengwa kwa wakati
zitakazoimarisha mchango wa sekta ya
hali ya hewa katika kuongeza tija na
ufanisi kwenye kilimo ambacho kina
mchango mkubwa wa kuzalisha ma-
lighafi kwa ajili ya Tanzania ya viwanda

hivyo utekelezaji wa programu hii
utachangia katika kuunga mkono juhu-
di za Mh. Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania dkt.John Pombe Magufuli
za kulifikisha Taifa katika uchumi wa
kati na uchumi wa viwanda.

Kwa upande wa washiriki walikiri
kupata uelewa kwa kiasi kikubwa na
kuahidi kuhakikisha taarifa za hali
ya hewa zinatumika kwa usahihi na
kusambazwa kwa wakati ili kuwafikia

walengwa pamoja na kuweka nguvu
kubwa katika kushirikiana na TMA.
Malengo ya mafunzo hayo ni kucho-
chea matumizi ya taarifa za hali ya
hewa kwa sekta mahsusi zilizoainishwa
katika mradi wa WISER na kuwafikia
wananchi wengi kupitia huduma ya
taarifa za hali ya hewa inayotolewa
kwa njia ya simu za mikononi uitwao
FarmSMS, ambapo zaidi ya wadau 600
walisajiliwa katika mfumo huo.
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